Collection: ผลงานนิทานของครูสายยัน. สาระชาติ

แผนการจัดกิจกรรมการเล่านิทาน

นิทานเรื่อง. ครอบครัวหรรษา

แผนการจัดประสบการณ์การเรียนรู้
โดยใช้นิทานคุณธรรมควบคู่กับการใช้คำถามหมวกความคิด6ใบ


หน่วย ครอบครัวหรรษา                                                                                                  ชั้นอนุบาล 3ขวบ
กิจกรรมเสริมประสบการณ์                                                                                               เวลา 10-15 นาที

.............................................................................................................................................................

1.สาระสำคัญ
ครอบครัวเป็นกลุ่มของคนที่อยู่ร่วมกันด้วยความผูกพันซึ่งประกอบด้วย.  พ่อ-แม่ญาติพี่น้อง
ดังนั้นทุกคนจึงมีหน้าที่จะต้องรับผิดชอบรักและสามัคคีต่อกัน

2.จุดประสงค์การเรียนรู้
   2.1รวมสนทนากับครูและเพื่อนได้
   2.2บอกความสำคัญของครอบครัวได้
   2.3ทำงานร่วมกับผู้อื่นได้
   2.4ร่วมกิจกรรมด้วยความสนใจตอบคำถามจากนิทานได้

3.สาระการเรียนรู้
  3.1 สาระที่ควรเรียนรู้
      -ความสำคัญของครอบครัว
      -การทำงานร่วมกับผู้อื่น
  3.2 ประสบการณ์สำคัญ
      -การแสดงความคิดเห็นและตอบคำถาม
      -การฟังเรื่องราวจากนิทาน
      -การปฎัติตนเป็นผู้ที่มีความสามัคคี
      -เก็บของเข้าทีเมื่อเลิกกับเพื่อน

4.คุณธรรม จริยธรรม
    ความสามัคคี

5.กิจกรรมการเรียนการสอน
5.1ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ครูให้สัญญาณโดยการเคาะเครื่องเคาะจังหวะแล้วให้เด็กนั่งเป็นวงกลมพาเด็กร้องเพลงเพื่อผ่อนคลายครูให้เด็กดูรูปภาพครอบครัว. พร้อมอธิบายให้เด็กฟังครูสร้างข้อตกลงกับเด็กว่าวันนี้คุณครูมีนิทานเรื่อง.  ครอบครัวหรรษามาเล่าให้ฟังขอให้เด็กๆฟังอย่างตั้งใจ
5.2ขั้นตอน
ขั้นที่1 ครูเล่านิทานถ่ายทอดเรื่องราวครอบครัวหรรษา. หุ่นกระบอกมือรูปภาพบุคคลในครอบครัวนำมาใช้ในการประกอบการเล่านิทาน
นิทานเรื่องครอบครัวหรรษา
ครอบครัวน้องฝนมีสมาชิกในครอบครัว5คนที่บ้านมีอาชีพปลูกผักทุกๆเช้าคุณพ่อ. คุณแม่จะออกไปรดผักทุกวันคุณแม่จะแบ่งหน้าทีให้ทำทุกคน. หน้าที่ของน้องฝนคุณแม่ให้ทำงานบ้านเล็กๆน้อยๆล้างจาน. กวาดบ้านถูบ้านให้สะอาดน่าอยู่  วันหนึ่งน้องฝนออกไปเล่นกับเพื่อนลืมทำงานที่ได้รับมอบหมายปล่อยให้บ้านสกปรกคุณแม่ทำโทษโดยการตัดเงินค่าขนม.  พอตกกลางคืนคุณแม่ได้เล่านิทานให้ฟังกับพี่ๆเรื่องความสามัคคีของมดน้อยทำให้น้องฝนสำนึกผิดและให้สัญญากับคุณแม่ว่าน้องฝนกับพี่ๆจะช่วยคุณแม่ทำงานจะมีความสามัคคีกันไม่เถียงกันในการทำงาน
ขั้นที่2 ครูสนทนากับเด็กเกี่ยวกับนิทานโดยตั้งคำถาม.  หมวกความคิด6ใบ

         -น้องฝนเป็นอะไรทำไมไม่ช่วยคุณแม่ทำงาน(หมวกสีขาว)
         -เด็กๆรู้สึกอย่างไรเกี่ยวกับน้องฝนไม่ช่วยคุณแม่ทำงาน(หมวกสีแดง)
         -ถ้าทุกคนช่วยกันทำงานเด็กๆคิดว่าเป็นการกระทำที่ดีหรือไม่ เพราะเหตุใด(หมวกสีเหลือง)
         -เพราะเหตุใดคุณแม่จึงตักเตือนน้องฝน(หมวกสีดำ)
         -ถ้าเด็กอยากเป็นเด็กดีของพ่อแม่เด็กๆควรทำอย่างไร(หมวกสีเขียว)
         -เด็กๆได้ข้อคิดจากนิทานอย่างไรบ้างและนำไปใช้ในชีวิตประจำวันอย่างไร(หมวกสีฟ้า)
5.3ขั้นสรุป
ครูและเด็กรวมกันสนทนากันเกี่ยวกับพฤติกรรมของผู้ที่มีความสามัคคี  เช่นการร่วมกันทำงานกับผู้การช่วยเหลือซึ่งกันและกันไม่คิดเอาเปรียบผู้อื่น

6.สื่อการเรียนรู้
    -หุ่นมือ
    -นิทานเรื่อง ครอบครัวหรรษา

7.การวัดผลประเมิลผล
    7.1 วิธีการวัด
        7.1.1สังเกตุการสนทนาและตอบคำถาม
        7.1.2สังเกตุพฤติกรรมของเด็ก
    7.2 เครื่องมือการวัด
        7.2.1แบบสังเกตุพฤติกรรม
        7.2.2แบบบันทึกพฤติกรรม
   7.3 เกณฑ์การวัด
        นักเรียนทำคะแแนนได้ร้อยละ75ถือว่าผ่าน

บันทึกการสะท้อนคิดบทเรียนที่ได้จากการพัฒนานิทาน

สิ่งที่เรียนรู้จากการสร้างนิทาน
1.ได้ฝึกการวาดภาพจากการที่วาดไม่เป็นเลยก็สามารถทำได้ดีขึ้น
2.การเล่านิทานมีความสนุกสนาน
3.เด็กได้ใช้ความคิดและจิตนาการจากเรื่องราวในนิทาน
4.ครูได้พัฒนาฝีมือการสร้างสื่อ

ปกนิทาน

Details

ภาพการสอน

Details

แผนพัฒนาตนเองจากนิทาน